.

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô 2022?

22/12/2021 14:59 +07 - Lượt xem: 1407

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô 2022? lỗi đeo tai nghe phạt bao nhiêu? Mời các bạn tham khảo bài viết dưới đây cùng Unitools.Mức phạt không...

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô 2022? lỗi đeo tai nghe phạt bao nhiêu? Mời các bạn tham khảo bài viết dưới đây cùng Unitools.

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô: 

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô 2022

Nếu không có hoặc không mang theo Giấy phép lái xe sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. 

Đối với ô tô,  máy kéo, xe các loại tương tự ô tô

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng (điểm b khoản 8 Điều 21).Ngoài ra bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt. 

Không mang theo Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Trừ trường hợp Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Đối với xe máy chuyên dùng 

Không có bằng (hoặc chứng chỉ) điều khiển, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ: Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Không mang theo bằng (hoặc chứng chỉ) điều khiển, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Như vậy mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô cao hơn đối với các loại phương tiện kể trên.

Xem thêm bài viết: Sơn lại vết xước ô to bao nhiêu tiền? Có xóa vết xước xe ô tô bằng kem đánh răng được k?

Mức phạt không có giấy phép cho xe mô tô, xe máy, tương tự gắn máy

Ngoài tham khảo mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô. Mời các bạn tham khảo các loại phương tiện khác; và một số lỗi như:  lỗi đeo tai nghe phạt bao nhiêu?

Mức phạt không có giấy phép lái xe: 

Đối với xe môtô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3; và các loại xe tương tự xe mô tô: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên; xe mô tô ba bánh: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. Bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt

Không mang Giấy phép lái xe:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, trừ trường hợp:

Xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3. Các loại xe tương tự xe mô tô có Giấy phép lái xe quốc tế; do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp. (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp). Nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia; Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng; và bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt. 

Xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên; có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp. (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia; Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng; và bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Mức phạt không có giấy phép lái xe ô tô và các loại phương tiện khác mang tính chất tham khảo. Để biết chính xác và chi tiết hơn các bạn tham khảo các trang thông tin từ pháp luật.

Lỗi đeo tai nghe phạt bao nhiêu

Lỗi đeo tai nghe phạt bao nhiêu

Theo nghiên cứu của các nhà chuyên gia thì việc đeo tai nghe trong quá trình điều khiển phương tiện khi đang tham gia giao thông là một vấn đề tiềm ẩn rất nhiều rủi ro do hầu hết những người đeo tai nghe sẽ không tập trung được vào việc điều khiển phương tiện. Họ thường không chú ý vào tín hiệu đèn báo giao thông, tiếng còi cảnh báo của những phương tiện xung quanh…hệ quả là rất nhiều vụ tai nạn thương tâm đã xảy ra gây thiệt hại lớn về người và tài sản.

Do đó, tại điểm c Điều 39 Luật Giao thông đường bộ đã quy định rõ: “ Người điều khiển hoặc ngồi trên xe gắn máy, mô tô hoặc các phương tiện tương tự không được phép sử dụng ô, điện thoại di động, các thiết bị âm thanh, trừ trường hợp sử dụng các thiết bị trợ thính” 

Chi tiết hơn thì tại điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thay thế cho Nghị định 46/2016/NĐ-CP đã quy định: “ Phạt tiền từ 600.000 đồng – 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi sử dụng thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.”

Như vậy lỗi đeo tai nghe phạt bao nhiêu? Mức phạt từ 600.000 VNĐ đến 1.000.000 VNĐ .

Nếu còn gì thắc mắc về vấn đề này thì Quý khách hãy liên hệ đến tổng đài tư vấn giao thông 1900 6557 để được hỗ trợ trực tiếp.

 

 




Bài xem nhiều